Mỗi khi Tết đến xuân về, việc tặng và nhận quà Tết giữa cán bộ, công chức luôn là một vấn đề được nhiều người quan tâm. Đặc biệt, quan điểm và quy định về việc nhận quà Tết trong ngành công chức và hành chính công cũng rất quan trọng. Trong bối cảnh này, nếu các đối tượng trong ngành công chức và hành chính công nhận quà Tết, họ sẽ phải đối mặt với quy tắc và kỷ luật cụ thể như thế nào?

>>> Xem thêm: Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không? Thủ tục công chứng hợp đồng cho thuê nhà cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì?

1. Cấm cán bộ, công chức nhận quà Tết dưới mọi hình thức

Theo Điều 22 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018, việc tặng và nhận quà trong ngành công chức được quy định như sau:

Các cơ quan, tổ chức, đơn vị và những người nắm giữ chức vụ, quyền hạn không được tiếp nhận trực tiếp hoặc gián tiếp các loại quà tặng dưới bất kỳ hình thức nào từ các tổ chức, đơn vị, cá nhân có liên quan đến công việc mà họ đang xử lý hoặc thuộc phạm vi quản lý của họ.

Nghĩa là, cán bộ và công chức nắm giữ chức vụ, quyền hạn không được trực tiếp hoặc gián tiếp nhận quà tặng từ các đối tượng sau đây:

Liên quan đến công việc họ đang xử lý.

Thuộc phạm vi quản lý của họ.

Ngoài quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng, vào ngày 9 tháng 12 năm 2020, Ban Chấp hành Trung ương Đảng đã ban hành Chỉ thị số 48-CT/TW về việc tổ chức Tết năm 2021. Chỉ thị này tập trung vào việc đảm bảo tính trung thực và giảm thiểu các hình thức lạm dụng quyền lợi trong dịp Tết. Điều này có nghĩa:

Không tổ chức việc thăm, chúc Tết cấp trên và lãnh đạo các cấp.

Nghiêm cấm việc tặng quà Tết cho lãnh đạo các cấp dưới bất kỳ hình thức nào.

Không được tham gia các hoạt động tôn giáo, lễ hội, nếu không được phân công.

Cấm sử dụng nguồn kinh phí từ ngân sách Nhà nước, phương tiện, và tài sản công vào các hoạt động lễ hội và giải trí.

Xem thêm:  Thừa phát lại là gì? Cần biết gì về Thừa phát lại?

>>> Xem thêm: Danh sách thông tin địa chỉ những công ty dịch thuật uy tín tại Hà Nội.

Tóm lại, trong dịp Tết năm 2021, cán bộ và công chức bị nghiêm cấm việc tặng hoặc nhận quà Tết dưới mọi hình thức.

Cấm cán bộ, công chức nhận quà Tết dưới mọi hình thức

2. Có bị kỷ luật không?

Dựa vào phân tích trước đó, các quy định liên quan đến việc nhận quà Tết 2021 có các điểm chính như sau:

Cán bộ, công chức không được nhận quà Tết 2021 dưới bất kỳ hình thức nào từ người liên quan đến công việc mà họ giải quyết hoặc từ những đối tượng nằm trong phạm vi quản lý của họ (theo Điều 22 Luật Phòng, chống tham nhũng).

Cán bộ, công chức có thể bị kỷ luật tùy theo tính chất và mức độ vi phạm liên quan đến việc nhận quà tặng (theo Điều 28 Nghị định 59).

Cán bộ, công chức không nên lợi dụng dịp Tết để nhận quà biếu, vì tùy thuộc vào mức độ vi phạm, họ có thể bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Nghị định 112/2020/NĐ-CP của Chính phủ về phòng, chống tham nhũng. Các biện pháp kỷ luật có thể bao gồm khiển trách, cảnh cáo, hạ bậc lương, giáng chức, cách chức hoặc buộc thôi việc tùy thuộc vào mức độ và tính chất vi phạm.

>>> Các gói làm dịch vụ làm sổ đỏ, sang tên sổ đỏ uy tín nhanh nhất tại Hà Nội.

Tóm lại, việc nhận quà Tết 2021 của cán bộ, công chức phải tuân thủ nghiêm ngặt các quy định liên quan và tránh bất kỳ hành vi vi phạm nào để tránh bị xử lý kỷ luật.

Nhận quà tặng dịp tết, cán bộ công chức bị kỷ luật thế nào?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Cán bộ, công chức nhận quà biếu Tết bị kỷ luật thế nào?Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Bán nhà quận Cầu Giấy, nhà chính chủ pháp lý an toàn

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Các gói dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh, dịch vụ sang tên sổ đỏ trọng gói bao gồm những gì?

>>> Công chứng di chúc có hiệu lực trong bao lâu? Chi phí công chứng hết bao nhiêu?

>>> Thông tin địa chỉ văn phòng công chứng Hà Nội uy tín, lấy ngay và miễn phí ký ngoài.

>>> Bạn có biết cộng tác viên là gì chưa? Cách tìm cộng tác viên viết bài đạt doanh thu cao, hiệu quả cho doanh nghiệp.

>>> Cầm cố tài sản không chính chủ có bị phạt không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *