Khi bị tạm đình chỉ công tác, công chức sẽ không phải thực hiện các công việc được giao. Như vậy, trong khoảng thời gian này thì công chức có được trả lương không?

>>> Xem thêm: Thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực như thế nào, khi nào cần chứng thực chữ ký?

1. Khi nào công chức sẽ bị tạm đình chỉ công tác?

Theo Điều 81 của Luật Cán bộ, công chức năm 2008, việc tạm đình chỉ công tác với công chức được quy định như sau:

Cơ quan, tổ chức hoặc đơn vị quản lý cán bộ, công chức có thể ban hành quyết định tạm đình chỉ công tác trong thời gian xem xét, xử lý việc kỷ luật của công chức nếu cho rằng việc công chức tiếp tục làm việc có thể gây khó khăn cho quá trình xem xét và xử lý việc đó.

Việc tạm đình chỉ công tác sẽ diễn ra trong thời hạn không quá 15 ngày. Nếu cần thiết và căn cứ vào quyết định của cơ quan thanh tra, kiểm toán nhà nước, cơ quan điều tra, viện kiểm sát nhân dân hoặc tòa án nhân dân, thời hạn tạm đình có thể được kéo dài thêm một lần, nhưng không quá 15 ngày nữa.

Cụ thể, điều kiện để được thực hiện đối với công chức lãnh đạo, quản lý được quy định cụ thể bởi Điều 43 của Nghị định 59 năm 2019 của Chính phủ. Các điều kiện này bao gồm:

Sự yêu cầu bằng văn bản từ cơ quan thanh tra, kiểm toán nhà nước, cơ quan điều tra, viện kiểm sát nhân dân hoặc tòa án nhân dân.

Kết quả từ việc xác minh và làm rõ các nội dung theo đơn tố cáo hoặc thông tin cho thấy rằng công chức đó có dấu hiệu tham nhũng.

Sự phát hiện thông qua công tác tự kiểm tra trong cơ quan, tổ chức hoặc đơn vị về hành vi của công chức có dấu hiệu tham nhũng.

Phát hiện thông qua quá trình quản lý, chỉ đạo và điều hành công việc của công chức lãnh đạo, quản lý về việc vi phạm luật liên quan đến việc thực hiện nhiệm vụ, công việc, quản lý và sử dụng tài chính và tài sản của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

Xem thêm:  Ủy quyền cho thuê nhà có cần công chứng?

>>>Xem thêm: Địa chỉ phòng công chứng uy tín, miễn phí ký ngoài trụ sở tại quận Cầu Giấy Hà Nội.

Tóm lại, công chức, đặc biệt là công chức lãnh đạo, quản lý, có thể bị tạm đình chỉ công tác trong quá trình xem xét và xử lý việc kỷ luật nếu có đủ các điều kiện và căn cứ vào các yêu cầu và quyết định từ các cơ quan và tổ chức có thẩm quyền.

Khi nào công chức sẽ bị tạm đình chỉ công tác?

2. Công chức được trả lương khi bị tạm đình chỉ công tác không?

Khoản 2 của Điều 81 của Luật Cán bộ, công chức nêu rõ:

Trong thời gian bị tạm đình chỉ công tác, công chức được hưởng lương theo quy định của Chính phủ.

Tại Điều 24 của Nghị định 34 năm 2011, Chính phủ quy định rằng, trong thời gian công chức bị tạm đình , họ sẽ được hưởng 50% mức lương theo ngạch và bậc hiện đang nhận, bao gồm cả phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề, và hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có).

Sau khi kết thúc quá trình xem xét và xử lý kỷ luật, công chức sẽ được giải quyết chính sách theo các trường hợp sau:

Nếu công chức không bị kỷ luật hoặc được kết luận là oan, không vi phạm quy định: Họ sẽ được truy lĩnh số tiền lương còn lại trong thời gian bị tạm đình chỉ công tác mà họ chưa hưởng, và sẽ được tiếp tục làm việc ở vị trí công tác.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng Xa La công chứng thứ 7 và chủ nhật, ngoài giờ hành chính.

Nếu công chức bị kỷ luật hoặc bị Tòa án tuyên án: Họ sẽ không được truy lĩnh số tiền lương còn lại.

Công chức được trả lương khi bị tạm đình chỉ công tác không?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Tạm đình chỉ công tác, công chức có được trả lương không?Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Có được phép xin nghỉ không lương trước thời gian thai sản không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>>Xem thêm: Có bắt buộc phải công chứng giấy uỷ quyền không? Chứng thực chữ ký trong giấy uỷ quyền như thế nào?

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng cần chuẩn bị những hồ sơ gì? Chi phí công chứng hết bao nhiêu?

>>> Tính phí công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản thừa kế như thế nào? Những giấy tờ cần chuẩn bị khi công chứng phân chia di sản thừa kế.

>>> Cách tìm cộng tác viên viết bài hiệu quả, đem lại doanh thu cao cho doanh nghiệp.

>>> Cán bộ, công chức nhận quà biếu Tết có bị kỷ luật không?


Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *