Cầm cố tài sản không chính chủ được hiểu thế nào? Làm sao để thực hiện điều này một cách hợp pháp? Cùng theo dõi chi tiết tại bài viết dưới đây.

>>> Các gói làm dịch vụ làm sổ đỏ, sang tên sổ đỏ uy tín nhanh nhất tại Hà Nội.

1. Cầm cố tài sản không chính chủ là gì?

Cầm cố tài sản là thủ tục mà bên cầm cố giao tài sản của họ cho bên nhận cầm cố để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ, như quy định tại Điều 309 của Bộ luật Dân sự năm 2015. Theo định nghĩa này, tài sản phải là tài sản thuộc sở hữu của bên cầm cố, và cầm cố tài sản yêu cầu việc sử dụng tài sản theo quy định của pháp luật.

Cụm từ “không chính chủ” thường liên quan đến việc sử dụng, mua bán, hoặc giao dịch với tài sản mà không có việc sang tên chính thức để thay đổi quyền sở hữu. Ví dụ, khi người mua một chiếc xe mà không đổi chủ sở hữu chính thức, xe đó vẫn thuộc quyền sở hữu của người bán ban đầu. Trong trường hợp này, người mua không trở thành chủ chính thức của xe và đang sử dụng xe không chính chủ.

>>> Phòng công chứng dịch thuật đa ngôn ngữ lấy ngay, công chứng miễn phí ký ngoài, ngoài giờ hành chính tại Hà Nội.

Vì vậy, theo quy định của Bộ luật Dân sự, trong quá trình cầm cố tài sản, bên cầm cố cần phải sử dụng tài sản thuộc quyền sở hữu của họ và đảm bảo tính chính chủ, nghĩa là tài sản đang thuộc quyền sở hữu.

Cầm cố tài sản không chính chủ là gì?

2. Cầm tài sản không chính chủ có bị phạt không?

Người cầm cố

Theo quy định tại điểm đ, khoản 2 của Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người nào cầm cố tài sản của người khác trái phép có thể bị xử phạt tiền, với mức phạt dao động từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Người nhận cầm cố

Người nhận cầm cố tài sản, thường là chủ tiệm cầm đồ, khi nhận mà không có sự đồng ý của chủ sở hữu của tài sản đó, có thể bị xử phạt theo quy định tại khoản 3 của Điều 12 Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Mức phạt cho người nhận cầm cố dao động từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng. Bên cầm cố tài sản trái phép cũng phải trả lại số tiền thu được từ việc đó nếu không có cơ sở pháp lý.

Xem thêm:  Đã có biển số định danh, đi đăng ký xe có mất phí ra biển số không?

Ngoài ra, nếu tài sản được nhận là kết quả của việc người khác trộm cắp, lừa đảo, chiếm đoạt hoặc tài sản đó có liên quan đến tội phạm mà chưa đủ điều kiện để tiến hành truy cứu trách nhiệm hình sự, thì chủ tiệm cầm đồ có thể bị xử phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 40 triệu đồng, theo quy định tại điểm b, khoản 5 của Điều 12 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Nếu người nhận là giấy tờ, mức phạt sẽ tuỳ thuộc vào loại giấy tờ cụ thể, bao gồm:

Nếu là Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân, chủ tiệm cầm đồ có thể bị xử phạt từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng, theo quy định tại điểm c, khoản 4 của Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

>>> Quy định của pháp luật về phí công chứng như thế nào? Giá trị pháp lý của văn bản công chứng là bao lâu?

Nếu là hộ chiếu, giấy thông hành, giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế, giấy tờ cấp cho người nước ngoài nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú tại Việt Nam hoặc thẻ ABTC, chủ tiệm cầm đồ có thể bị xử phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng, theo quy định tại điểm c, khoản 3 của Điều 18 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Cầm tài sản không chính chủ có bị phạt không?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi Cầm cố tài sản không chính chủ, có bị phạt không?Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thừa kế đất đai không có di chúc thực hiện như thế nào?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Xem thêm: Những trường hợp nào được thực hiện thủ tục xin cấp sổ đỏ. Mẫu đơn xin cấp sổ đỏ mới nhất.

>>> Xem thêm: Cách phân biệt công chứng và chứng thực nhanh nhanh và chính xác nhất theo đúng quy định pháp luật.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn cách tính chi phí mua bán nhà đất chi tiết. Phí công chứng nhà đất ai chịu?

>>> Xem thêm: Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không? Thủ tục công chứng hợp đồng cho thuê nhà cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì?

>>> Môi giới là gì? Quy định của pháp luật về môi giới?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *