Hỗ trợ tái định cư là một trong những chính sách hỗ trợ của Nhà nước đối với cá nhân, hộ gia đình có đất bị thu hồi. Với trường hợp thu hồi đất ở không có nhà có được hỗ trợ tái định cư không? Theo dõi bài viết sau của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ để có câu trả lời.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Thủ tục thế chấp sổ đỏ ngân hàng mới nhất 2023

1. Thu hồi đất ở được hỗ trợ tái định cư không?

Điểm c khoản 2 Điều 83 Luật Đất đai 2013 quy định về khoản hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

Điều 83. Hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất

2. Các khoản hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

a) Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất;

b) Hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề và tìm kiếm việc làm đối với trường hợp thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp; thu hồi đất ở kết hợp kinh doanh dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân mà phải di chuyển chỗ ở;

c) Hỗ trợ tái định cư đối với hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở;

d) Hỗ trợ khác.

Thu hồi đất ở không có nhà có được hỗ trợ tái định cư không?

Ngoài ra, tại Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định như sau:

– Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi mà có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư khi đáp ứng đủ 02 điều kiện:

  • Bị thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở;
  • Hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi.

– Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận mà trong hộ có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ gia đình riêng hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng 01 thửa đất ở thu hồi thì xem xét hỗ trợ nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

Xem thêm:  Không đóng phí quản lý, vận hành chung cư bị xử lý thế nào?

– Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở nằm trong hành lang an toàn khi xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn phải di chuyển chỗ ở mà không có chỗ ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất trong hành lang an toàn thì được bố trí tái định cư.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh và uy tín, hỗ trợ giao sổ tận nhà tại Hà Nội

Như vậy, theo các quy định nêu trên, người sử dụng đất được hỗ trợ bố trí tái định cư khi đáp ứng các điều kiện:

  • Đất bị thu hồi là đất ở;
  • Người bị thu hồi đất ở phải di chuyển chỗ ở và không còn nhà ở nào khác trong cùng địa bàn nơi có đất bị thu hồi.

Do đó, trường hợp thu hồi đất nhưng trên đó không có nhà ở thì không được hỗ trợ tái định cư.

>>> Xem ngay: Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế nhà đất 2023

2. Trường hợp đủ điều kiện hỗ trợ tái định thì được hỗ trợ ra sao?

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 47/2014/NĐ-CP, việc hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở được thực hiện như sau:

– Hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nhận đất ở, nhà ở tái định cư mà số tiền được bồi thường về đất nhỏ hơn giá trị một suất tái định cư tối thiểu thì được hỗ trợ khoản chênh lệch giữa giá trị suất tái định cư tối thiểu và số tiền được bồi thường về đất

– Hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài tự lo chỗ ở thì ngoài việc được bồi thường về đất còn được nhận khoản tiền hỗ trợ tái định cư.

Mức hỗ trợ được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định căn cứ vào quy mô diện tích đất ở bị thu hồi, số nhân khẩu của hộ gia đình và điều kiện cụ thể tại địa phương.

>>> Xem ngay: Công chứng thứ 7 chủ nhật – Công chứng giá rẻ dành cho mọi nhà

Xem thêm:  Khiếu nại về đất đai theo quy định mới nhất 2022

Trên đây là giải đáp về Thu hồi đất ở không có nhà có được hỗ trợ tái định cư không?. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Miễn phí công chứng di chúc ngoài trụ sở với những ai?

>>> Công chứng ủy quyền là gì? Thủ tục ra sao? Cần chuẩn bị những gì?

>>> Top 3 công ty dịch thuật đa ngôn ngữ chất lượng nhất Hà Nội

>>> Phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền mới nhất 2023

>>> Địa chỉ công chứng hợp đồng cho thuê nhà làm việc cả cuối tuần tại Hà Nội

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *