Đất tái định cư có được tách Sổ đỏ không? Là vấn đề nhận được sự quan tâm của nhiều người. Vậy pháp luật hiện nay quy định thế nào. Bài viết sau của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật công chứng hợp đồng mua bán nhà ở tái định cư tại Hà Nội

1. Trường hợp nào được bố trí tái định cư?

Căn cứ theo Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP, các trường hợp được Nhà nước hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất gồm:

Trường hợp nào được bố trí tái định cư?

– Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư nếu:

  • Bị thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở;
  • Cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi.

– Trường hợp có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng 01 thửa đất ở thu hồi thì UBND cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình hình thực tế để quyết định nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

– Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở nằm trong hành lang an toàn khi xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn phải di chuyển chỗ ở mà không có chỗ ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất trong hành lang an toàn thì được bố trí tái định cư.

– Thu hồi đất ở trong khu vực bị ô nhiễm môi trường có nguy cơ đe dọa tính mạng con người, đất ở có nguy cơ sạt lởm sụt lún…

>>> Xem thêm: Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ hỗ trợ hồ sơ thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu cho đất ở tái định cư trọn gói, giá rẻ

2. Đất tái định cư có được tách Sổ đỏ không?

Luật Đất đai hiện hành không có quy định về việc không cho phép tách Sổ đỏ đối với đất tái định cư. Theo đó, người sử dụng đất này hoàn toàn có các quyền sử dụng đất như đối với đất ở thông thường khác, trong đó có tách Sổ đỏ.

Xem thêm:  Tài xế có được kiểm tra kế hoạch chuyên đề của CSGT?

Tuy nhiên, việc tách Sổ đỏ đất tái định cư chỉ được coi là hợp pháp khi đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật. Cụ thể, căn cứ khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 Điều 29 Nghị định 143/2014/NĐ-CP và khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT, để được tách Sổ đỏ đất tái định cư cần đáp ứng các điều kiện sau:

– Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

– Đất không có tranh chấp.

Đất tái định cư có được tách Sổ đỏ không?

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên bảo đảm thi hành án.

– Đất còn thời hạn sử dụng.

– Thửa đất đáp ứng được điều kiện về diện tích và kích thước chiều cạnh tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Cách tra cứu thông tin sổ đỏ khi mua nhà ở tái định cư

3. Hồ sơ, thủ tục tách Sổ đỏ đất tái định cư thế nào?

Dưới đây là hướng dẫn hồ sơ, thủ tục tách thửa đất mới nhất:

* Thành phần hồ sơ: Căn cứ khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT, hồ sơ gồm:

  • Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp (Sổ đỏ, Sổ hồng).
 Hồ sơ, thủ tục tách Sổ đỏ đất tái định cư thế nào?

* Thủ tục thực hiện:

Bước 1: Nộp hồ sơ

– Nộp hồ sơ trực tiếp tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất nếu hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu.

– Nếu không nộp tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất:

  • Trường hợp địa phương đã tổ chức Bộ phận một cửa để tiếp nhận và trả kết quả thủ tục hành chính thì hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại Bộ phận một cửa cấp huyện.
  • Trường hợp địa phương chưa tổ chức Bộ phận một cửa thì nộp trực tiếp tại Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện nơi có thửa đất hoặc nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện nếu chưa tổ chức Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai.

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

Lưu ý: Người nộp hồ sơ phải đề nghị bộ phận tiếp nhận ghi và đưa cho giấy tiếp nhận và trả kết quả nếu không thấy bộ phận tiếp nhận hồ sơ đưa cho giấy này.

Bước 3: Giải quyết yêu cầu

Bước 4. Trả kết quả

Trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày có kết quả giải quyết phải trả kết quả cho người nộp hồ sơ.

Xem thêm:  Tổ chức trao giấy chứng nhận khi vợ chồng đăng ký kết hôn có được không?

>>> Xem thêm: Dịch thuật đa ngôn ngữ miễn phí giao ngay trong 24h tại Hà Nội

Trên đây là giải đáp về Đất tái định cư có được tách Sổ đỏ không?. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền định đoạt tài sản mới nhất 2023

>>> Mới nhất 2023, Phí công chứng hợp đồng, giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất

>>> >>> Phí công chứng hợp đồng thuê nhà làm văn phòng tại Hà Nội hiện nay

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả để tránh tiền mất tật mang

>>> Công chứng thừa kế di sản và giấy tờ cần chuẩn bị?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *