Việc đặt tên con do cha mẹ tự thoả thuận. Tuy nhiên, khi đặt tên con vẫn phải đáp ứng một số điều kiện theo quy định của pháp luật. Vậy đặt tên cho con có hai quốc tịch như thế nào?? Cần phải lưu ý những gì. Cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu nhé.

>>> Có thể bạn quan tâm: Sổ đỏ là gì? 03 lưu ý quan trọng khi muốn thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng

1. Việt Nam có cho hai quốc tịch không?

Theo quy định hiện nay tại Điều 4 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, công dân Việt Nam chỉ có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam trừ 04 trường hợp sau đây:

– Người Việt Nam định cư ở nước ngoài những vẫn được giữ quốc tịch Việt Nam nêu tại khoản 2 Điều 13 Luật Quốc tịch Việt Nam. Theo đó, nếu định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam trước ngày 01/7/2009 thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam.

Việt Nam có cho hai quốc tịch không?

– Người đang có quốc tịch nước ngoài xin nhập quốc tịch Việt Nam khi là vợ, chồng, cha mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam; có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ tổ quốc hoặc có lợi cho Việt Nam hoặc trường hợp đặc biệt khác được Chủ tịch nước cho phép (theo khoản 2 Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam).

– Xin trở lại quốc tịch Việt Nam nhưng không phải thôi quốc tịch nước ngoài. Theo đó, các trường hợp được có hai quốc tịch gồm: vợ, chồng, bố mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam; có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ tổ quốc hoặc có lợi cho Việt Nam hoặc trường hợp đặc biệt khác được Chủ tịch nước cho phép (khoản 5 Điều 23 Luật Quốc tịch Việt Nam).

– Trẻ em Việt Nam được người nước ngoài nhận làm con nuôi. Khi đó, trẻ em trong trường hợp này vẫn được giữ quốc tịch Việt Nam nên vẫn được có hai quốc tịch nếu pháp luật nước ngoài cho phép (Điều 37 Luật Quốc tịch Việt Nam).

Do đó, trong bốn trường hợp nêu trên, công dân sẽ có thể vừa có quốc tịch Việt Nam vừa có quốc tịch nước ngoài. Riêng các trường hợp khác thì công dân chỉ có một quốc tịch Việt Nam.

Xem thêm:  Hiện nay, có được cấp sổ đỏ đất ruộng không?

>>> Xem thêm: Nhà đang thế chấp, cầm cố có thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ được không?

2. Đặt tên cho con có hai quốc tịch như thế nào?

Mặc dù con có hai quốc tịch nhưng có một trong các quốc tịch là quốc tịch Việt Nam thì khi đăng ký khai sinh trên lãnh thổ Việt Nam, việc đặt tên cho con có hai quốc tịch phải thực hiện theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Theo đó, dù có hai quốc tịch, khi đặt tên cho con có hai quốc tịch, bố mẹ cũng cần phải lưu ý những quy định sau đây:

– Tên đặt không xâm phạm quyền, lợi ích của người khác. Theo quy định tại khoản 3 Điều 26 Bộ luật Dân sự năm 2015, việc đặt tên bị hạn chế khi xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp hoặc trái nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự. Tuy nhiên, tên thế nào bị coi là bị hạn chế khi xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.

>>> Xem ngay: 03 trường hợp được miễn phí công chứng giấy khai sinh, hộ chiếu và giấy tờ tùy thân

– Tên phải bằng tiếng Việt: Quy định này nêu tại khoản 3 Điều 26 của Bộ luật Dân sự năm 2015. Do đó, mặc dù con có hai quốc tịch nhưng khi có quốc tịch Việt Nam thì phải đặt tên theo quy định này và trong tên của trẻ phải có tên tiếng Việt.

Đặt tên cho con có hai quốc tịch như thế nào?

Ngoài ra, với trường hợp xin nhập quốc tịch Việt Nam thì cũng phải có tên gọi Việt Nam (khoản 4 Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam).

– Không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ, không đặt tên quá dài, khó sử dụng. Nội dung này được nêu tại khoản 3 Điều 26 của Bộ luật Dân sự năm 2015 và khoản 1 Điều 6 Thông tư 04/2020/TT-BTP.

Theo đó, khi đặt tên cho trẻ thì không được đặt bằng số, ký tự, không phải chữ, không được quá dài, khó sử dụng và đặc biệt phải phù hợp với pháp luật, giữ gìn bản sắc dân tộc, tập quán, truyền thống văn hoá tốt đẹp của Việt Nam.

Trên đây là giải Đặt tên cho con có hai quốc tịch.  Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Nhà ở bị nghiêng do hàng xóm xây nhà, giải quyết thế nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Dịch vụ công chứng nhanh, giá rẻ, miễn phí giao khắp Hà Nội

>>> Có thể bạn quan tâm: Đất rừng phòng hộ có được chuyển nhượng không?

>>>  Điều kiện, hồ sơ thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ cho rừng sản xuất là rừng trồng năm 2023

>>> Thủ tục công chứng, chứng thực sơ yếu lí lịch mới nhất 2023

>>> Tuyển cộng tác viên viết bài không yêu câu kinh nghiệm

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *