Trẻ con lấy trộm đồ là một tình huống khá phổ biến trong xã hội hiện nay. Và trong các trường hợp này, người bị trộm thường tìm đến bố mẹ của những đứa trẻ để bắt bồi thường thiệt hại. Nhưng liệu có phải con ăn trộm bố mẹ phải bồi thường không. Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Uỷ quyền cho người khác thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ được không

1. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Tại Điều 586, Điều 599 Bộ luật Dân sự 2015, năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại được quy định cụ thể như sau:

– Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường

– Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại thì:

Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại

+ Còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại

+ Gây thiệt hại trong thời gian trường học trực tiếp quản lý thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra

– Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì:

+ Dùng tài sản của mình để bồi thường

+ Nếu không đủ thì bố mẹ phải bồi thường số còn lại.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói tại Hà Nội miễn phí giao tại nhà

– Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi gây thiệt hại thì:

+ Người giám hộ được lấy tài sản của các đối tượng trên để bồi thường

+ Phải lấy tài sản của người giám hộ ra bồi thường

+ Gây thiệt hại trong thời gian bệnh viện, pháp nhân khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, pháp nhân khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra

Nếu chứng minh được không phải lỗi trong việc giám hộ, việc quản lý thì những cá nhân, tổ chức này không phải bồi thường.

Xem thêm:  Bán đất bằng hợp đồng ủy quyền có hợp pháp không?

>>> Xem thêm: Di chúc miệng là gì? Di chúc miệng có bắt buộc phải công chứng không?

2. Con ăn trộm, bố mẹ phải chịu trách nhiệm bồi thường?

Theo quy định trên, nếu con trên 18 tuổi phạm tội trộm cắp thì người này phải tự dùng tài sản của mình để bồi thường.

Con ăn trộm, bố mẹ phải chịu trách nhiệm bồi thường?

Bố mẹ chỉ phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp:

– Con chưa đủ 15 tuổi trộm cắp

– Nếu con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội mà sau khi dùng tài sản riêng của mình bồi thường nhưng vẫn không đủ thì bố mẹ phải bồi thường phần còn thiếu.

Bên cạnh đó, Điều 74 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định, khi con chưa thành niên, đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại thì cha mẹ phải bồi thường.

Do vậy, căn cứ vào độ tuổi, năng lực hành vi dân sự và cá nhân, tổ chức quản lý trực tiếp người gây thiệt hại để xác định ai là người phải bồi thường.

>>> Mách bạn: Công chứng thứ 7 chủ nhật – Công chứng uy tín chất lượng nhất Hà Nội

Trên đây là trường hợp Con ăn trộm, bố mẹ phải bồi thường?. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Biến đổi khí hậu là gì? Nguyên nhân, thực trạng biến đổi khí hậu ở Việt Nam

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Công chứng treo có thể tiềm ẩn những rủi ro nào?

>>> Công chứng giấy uỷ quyền đăng ký hộ tịch thực hiện ở đâu? Hết bao tiền?

>>> Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất mới nhất 2023

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả nhanh chưa đến 01 phút

>>> Phí công chứng hợp đồng thuê nhà bên nào phải trả?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *