Hiện nay, khi khách hàng có lịch sử giao dịch tín dụng thuộc nhóm nợ xấu thì gặp rất nhiều khó khăn khi muốn vay vốn ngân hàng để mua chung cư, làm ăn… Vậy có nợ xấu thì có được vay ngân hàng mua chung cư không?Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé.

>>> Xem thêm: Sổ hồng là gì? Thủ tục chuyển đổi sổ đỏ sang sổ hồng mất bao lâu?

1. Thế nào là nợ xấu?

Hiện nay không có định nghĩa cụ thể về nợ xấu là gì. Nhưng hiểu đơn giản đây là các khoản nợ khó đòi khi người vay không thể trả nợ khi đến hạn phải thanh toán như đã cam kết trong hợp đồng tín dụng.

Thế nào là nợ xấu?

Cụ thể, nếu quá thời gian quá hạn thanh toán trên 90 ngày thì bị coi là nợ xấu. Căn cứ khoản 8 Điều 3 Thông tư 11/2021/TT-NHNN, nợ xấu là nợ thuộc nhóm 3, 4 và 5.

Trong đó, nợ nhóm 3 hay còn gọi là nợ dưới tiêu chuẩn (nợ trong hạn, đánh giá có khả năng thu hồi đầy đủ cả gốc và lãi; quá hạn 10 ngày nhưng được đánh giá có khả năng thu hồi cả nợ gốc, lãi quá hạn và nợ, lãi còn lại đúng hạn). 

2. Nợ xấu có được vay ngân hàng mua chung cư không?

Ngoài 03 nhóm nợ xấu nêu trên thì còn có nợ nhóm 1 là nhóm nợ đủ tiêu chuẩn và nợ nhóm 2 là nợ cần chú ý:

– Nợ nhóm 1: Nợ trong hạn và được đánh giá là có khả năng thu hồi đầy đủ nợ gốc, lãi đúng hạn. Dù quá hạn thì cũng mới nợ quá hạn dưới 10 ngày và vẫn được đánh giá là có khả năng thu hồi đầy đủ nợ gốc, hãi quá hạn và còn lại đúng thời hạn.

– Nợ nhóm 2: Đây là nhóm nợ cần chú ý gồm nợ quá hạn từ 10 – 90 ngày; nợ điều chỉnh kỳ hạn trả nợ lần đầu.

Chỉ khi khách hàng thuộc nhóm nợ số 3, 4 và 5 sẽ nằm trong nhóm nợ xấu. Và gần như chắc chắn, các ngân hàng sẽ không xét duyệt cho vay vốn. Bởi khi thuộc ba nhóm nợ này, khả năng thu hồi vốn vay rất khó, thậm chí nợ nhóm 5 còn được liệt vào có khả năng mất vốn.

Nợ xấu có được vay ngân hàng mua chung cư không?

Nhưng khi ở nhóm nợ 1 thì khả năng trả nợ của khách hàng tốt nên khách hàng ở nhóm này sẽ chắc chắn được xét duyệt cho vay. Tiếp đó sẽ đến khách hàng thuộc nhóm nợ 2. Tuy nhiên, so với các trường hợp thông thường khác, khách hàng thuộc nhóm số 1 và số 2 sẽ phải đáp ứng thêm các tiêu chuẩn khắt khe hơn.

Xem thêm:  Điều kiện, thủ tục cấp giấy phép khai thác khoáng sản

>>>Mách bạn: Địa chỉ hỗ trợ dịch vụ sổ đỏ tại hà nội làm việc cả thứ 7 và chủ nhật

Ngoài ra, theo Điều 11 Thông tư 03/2013/TT-NHNN, thông tin nợ xấu của khách hàng sẽ được lưu giữ trong thời gian tối đa 05 năm trên hệ thống của Trung tâm Thông tin Tín dụng quốc gia Việt Nam CIC. Và theo quy trình cho vay, trước khi xét duyệt cho khách hàng được vay vốn, ngân hàng sẽ tra cứu thông tin các nhóm nợ trên hệ thống CIC.

Từ các quy định trên, có thể khẳng định, khách hàng khi muốn vay ngân hàng để mua chung cư nhưng bị phân vào các nhóm nợ 1, 2 vẫn có thể được vay vốn; nếu thuộc nhóm nợ xấu 3, 4, 5 thì khả năng để được vay vốn gần như bằng không.

Tuy nhiên, thông tin về nợ xấu chỉ được lưu trữ trong thời gian tối đa 05 năm nên nếu thuộc nhóm nợ xấu, sau 05 năm, khách hàng vẫn có thể được vay vốn mua chung cư bình thường. 

>>> Xem thêm: Làm hợp đồng tín chấp, thế chấp vay tài sản có bắt buộc phải công chứng không?

Trên đây là giải đáp về vấn đề bị nợ xấu có được vay ngân hàng mua chung cư không?. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Người giám hộ của người tâm thần là ai?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Ủy quyền cho thuê nhà có cần công chứng?

>>> Phí công chứng hợp đồng thuê nhà mới nhất 2023

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *