Một trong những lí do để Cảnh sát giao thông (CSGT) được kiểm tra hành chính của người tham gia giao thông là có kế hoạch, chuyên đề. Tuy nhiên, tài xế có được kiểm tra kế hoạch chuyên đề của CSGT hay không lại là vấn đề gây nhiều tranh cãi.

>>> Xem thêm : Địa chỉ văn phòng dịch thuật lấy ngay uy tín với hơn 10 năm kinh nghiệm.

1. Tài xế có được kiểm tra kế hoạch chuyên đề của CSGT?

Hiện nay, khi bị dừng xe để kiểm tra hành chính, nhiều tài xế tỏ ra khó chịu với lực lượng chức năng và yêu cầu CSGT xuất trình  kế hoạch, chuyên đề chuyển tra thì mới hợp tác.

Sở dĩ nhiều người có yêu cầu này là bởi tại điểm d khoản 1 Điều 5 Thông tư 67/2019/TT-BCA về thực hiện dân chủ trong công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông quy định như sau:

Tài xế có được kiểm tra kế hoạch chuyên đề của CSGT?

Điều 5. Nội dung công khai của Công an nhân dân trong công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông

1. Trong công tác tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính:

….

d) Kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông, Kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề về giao thông, Kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm thường xuyên, gồm các nội dung cụ thể sau: Tên đơn vị; tuyến đường; các loại phương tiện và các hành vi vi phạm tiến hành kiểm soát, xử lý; thời gian thực hiện…

Theo quy định trên, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề về giao thông, kế hoạch tuần tra, kiểm soát xử lý vi phạm thường xuyên là nội dung bắt buộc phải công khai.

Tuy nhiên, nếu chỉ nhìn vào quy định này để “ép” lực lượng CSGT xuất trình chuyên đề, kế hoạch là không đúng. Bởi, cũng tại Điều 6 Thông tư 67 quy định:

Căn cứ vào đặc điểm, tính chất và nội dung phải công khai, cơ quan Công an áp dụng một, một số hoặc tất cả các hình thức công khai sau đây:

1. Đăng tải trên Cổng thông tin điện tử; Trang thông tin điện tử của cơ quan Công an.

2. Đăng Công báo.

3. Niêm yết tại trụ sở cơ quan Công an.

4. Công khai trên phương tiện thông tin đại chúng.

5. Thông qua việc tiếp công dân; họp báo; thông cáo báo chí; hoạt động của người phát ngôn trong lực lượng Công an nhân dân theo quy định của pháp luật.

>>> Xem thêm : Có được công chứng ngoài trụ sở hay không? Rủi ro gặp phải khi công chứng sai quy định là gì?

Như vậy, CSGT không có nghĩa vụ công khai kế hoạch, chuyên đề trực tiếp cho người dân. Người dân có thể xem kế hoạch, chuyên đề qua 05 kênh thông tin trên.

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Hà Đông

Do đó, tài xế khi bị dừng xe kiểm tra hành chính không có quyền yêu cầu CSGT cho xem chuyên đề.

2. CSGT có được dừng xe kiểm tra khi không có chuyên đề?

Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 32/2023/TT-BCA, CSGT thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch được dừng phương tiện giao thông để kiểm soát trong 04 trường hợp sau:

CSGT có được dừng xe kiểm tra khi không có chuyên đề?

– Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, thu thập được hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và các vi phạm pháp luật khác;

– Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông; kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được cấp có thẩm quyền ban hành;

– Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện giao thông để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự; đấu tranh phòng, chống tội phạm…

– Có tin báo, phản ánh, kiến nghị, tố giác của tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

Như vậy, CSGT có thể dừng xe kiểm tra ngay cả khi không có chuyên đề tuần tra, kiểm soát nếu phát hiện hoặc nhận được tin báo, phản ánh về hành vi vi phạm pháp luật giao thông đường bộ.

>>> Xem thêm : Chứng thực chữ ký là gì? thẩm quyền chứng thực chữ ký thuộc cơ quan nào?

Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Thế nào là “Trả lương theo vị trí việc làm” cho cán bộ, công chức?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Phí công chứng khi thực hiện giao dịch chuyển nhượng nhà đất tính theo khung nhà nước hay giá trị thực tế của tài sản?

>>> Thủ tục công chứng thừa kế bao gồm những gì? Lưu ý trong quá trình chuẩn bị hồ sơ

>>> Công chứng hợp đồng ủy quyền có bắt buộc không? Khi được ủy quyền có được ủy quyền lại cho người khác không?

>>> Công chứng hợp đồng thuê nhà có bắt buộc không? Phí công chứng do bên nào chịu

>>> Tính tiền thuê đất khi trả tiền thuê hàng năm như thế nào? [Quy định mới nhất]

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *