Pháp luật không công nhận quan hệ nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng. Pháp luật có cho phép việc đăng ký kết hôn giữa những người cùng giới tính. Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu nội dung này nhé.

1. Quyền đăng ký kết hôn của cá nhân

Điều 39 Bộ luật Dân sự 2015 quy định cá nhân có quyền đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Theo đó, những người có đủ các điều kiện sau đây sẽ được đăng ký kết hôn và được pháp luật công nhận quan hệ hôn nhân:

– Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

– Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

Quyền đăng ký kết hôn của cá nhân

– Không bị mất năng lực hành vi dân sự

– Không kết hôn giả tạo

– Không tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn

– Không được đang có vợ, chồng mà chung sống hoặc kết hôn với người khác

– Không kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh, sổ hồng chung cư cho con cái cần giấy tờ gì?

2. Đăng ký kết hôn với người chuyển giới

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì Nhà nước không công nhận quan hệ hôn nhân giữa những người có cùng giới tính. Bởi kết hôn là việc nam nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Đăng ký kết hôn với người chuyển giới

Điều 37 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, một cá nhân khi đã thực hiện chuyển đối giới tính thì:

Xem thêm:  Tổng Hợp 5 Kinh Nghiệm Công Chứng Để Tránh Mất Thời Gian, Tránh Lừa Đảo

– Có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch;

– Có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi

Theo đó, một người khi đã chuyển đổi giới tính thì sẽ được pháp luật công nhận các quyền nhân thân với giới tính mới. Trong đó có quyền được kết hôn theo quy định của pháp luật.

Bởi vậy, một người đã chuyển đổi giới tính muốn đăng ký kết hôn được thì trước hết phải thực hiện thủ tục thay đổi giới tính theo quy định của pháp luật.

>>> Xem ngay: Phí công chứng hợp đồng thuê nhà chung cư, nhà tập thể mới nhất 2023

Trên đây là giải đáp về vấn đề Người chuyển giới có được đăng ký kết hôn?. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Xem thêm:  Chung hộ khẩu có được hưởng thừa kế nhà đất không?

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Cây đổ làm chết người, ai bồi thường?

>>> Công chứng di chúc bằng văn bản hết bao nhiêu tiền?

>>> Sang tên sổ đỏ bao nhiêu tiền? Hồ sơ sang tên sổ đỏ gồm những gì?

>>> Thủ tục công chứng thừa kế có bắt buộc phải có mặt các bên

>>> Tuyển cộng tác viên viết bài hướng dẫn tận tình từ A-Z

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *