Giám hộ là một trong các quy định được đề cập đến tại Bộ luật Dân sự năm 2015. Dưới đây là giải đáp chi tiết về vấn đề, 17 tuổi có cần người giám hộ không theo quy định hiện hành. Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu nhé.

>>> Xem thêm: Sổ hồng là gì? 03 cách kiểm tra sổ hồng giả đơn giản tại nhà

1. Thế nào là giám hộ

Giám hộ là việc cá nhân, pháp nhân chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi do được Toà án chỉ định hoặc Uỷ ban nhân dân cử hoặc do luật quy định…

Thế nào là giám hộ

Đây là định nghĩa được nêu tại khoản 1 Điều 46 Bộ luật Dân sự hiện đang được áp dụng. Đặc biệt, việc giám hộ phải được đăng ký trừ trường hợp là giám hộ đương nhiên. Theo đó, điều kiện để được trở thành người giám hộ nêu tại Điều 48 Bộ luật Dân sự gồm các đặc điểm:

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

– Có tư cách đạo đức tốt, đầy đủ các điều kiện để thực hiện quyền, nghĩa vụ người giám hộ.

– Không phải người bị Toà án tuyên bố hạn chế quyền với con chưa thành niên; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc kết án mà chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, tài sản của người khác.

– Nếu người giám hộ do người được giám hộ lựa chọn (khi người được giám hộ có năng lực hành vi dân sự đầy đủ lựa chọn người giám hộ nếu mình ở tình trạng cần được giám hộ thì cần được người đó đồng ý, lập thành văn bản có công chứng/chứng thực.

– Một người có thể giám hộ cho nhiều người.

>>> Xem thêm: Hỗ trợ dịch vụ sang tên sổ đỏ đảm bảo độ uy tín cao, cam kết ra sổ

2. 17 tuổi có cần người giám hộ không?

17 tuổi là độ tuổi được xác định là người chưa thành niên theo quy định của khoản 1 Điều 21 Bộ luật Dân sự năm 2015:

Điều 21. Người chưa thành niên

1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

Do 17 tuổi là người chưa thành niên nên việc giám hộ vẫn cần phải thực hiện trong trường hợp:

Xem thêm:  Thủ tục công chứng hợp đồng, uỷ quyền và chứng nhận chữ ký

– Là người chưa thành niên không còn hoặc không xác định được cha, mẹ.

– Là người chưa thành niên mặc dù có cha, mẹ nhưng cha, mẹ đều mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự; đều có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi; đều bị Toà án tuyên bố hạn chế quyền với con hoặc đều không có điều kiện chăm sóc, giáo dục con và có yêu cầu người giám hộ.

>>> Xem ngay: Di chúc miệng là gì? Trường hợp nào di chúc miệng bị tuyên vô hiệu

Ngoài ra, người chưa thành niên không còn hoặc không xác định được cha, mẹ còn có người giám hộ đương nhiên theo thứ tự sau đây:

– Anh cả là anh ruột, chị cả là chị ruột. Nếu anh cả hoặc chị cả không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì người anh/chị ruột tiếp theo là người giám hộ trừ trường hợp có thoả thuận người anh/chị khác làm người giám hộ.

– Không có anh chị em ruột nào làm người giám hộ thì người giám hộ của người chưa thành niên là ông bà nội, ông bà ngoại hoặc người được những người này thoả thuận cử ra làm người giám hộ đương nhiên cho người chưa thành niên.

– Bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột là người giám hộ đương nhiên nếu không có cả anh chị em ruột và ông bà nội, ông bà ngoại hoặc những người này không đủ điều kiện làm người giám hộ đương nhiên.

Như vậy, người 17 tuổi chỉ cần người giám hộ trong hai trường hợp nêu trên. Các trường hợp còn lại thì không cần có người giám hộ. Tuy nhiên, việc thực hiện giao dịch của người 17 tuổi được nêu tại Điều 21 Bộ luật Dân sự năm 2015 sẽ được người này tự thực hiện trừ các giao dịch dân sự liên quan đến:

– Bất động sản: Quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất.

– Động sản phải đăng ký: Đăng ký xe máy, đăng ký xe ô tô…

– Giao dịch dân sự khác theo quy định phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Việc thực hiện giao dịch dân sự của người chưa thành niên được quy định tại Điều 21 Bộ luật Dân sự như sau:

Độ tuổiThực hiện giao dịch
Chưa đủ 06 tuổiNgười đại diện theo pháp luật xác nhập, thực hiện
Từ đủ 06 tuổi – chưa đủ 15 tuổiĐược người đại diện theo pháp luật đồng ý trừ giao dịch dân sự liên quan đến việc phục vụ nhu cầu sinh hoạt hằng ngày phù hợp với lứa tuổi của những đối tượng này
Từ đủ 15 – chưa đủ 18 tuổi– Đực tự mình thực hiện, xác lập giao dịch dân sự trừ giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký… và những giao dịch phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Trên đây là giải đáp chi tiết về vấn đề: 17 tuổi có cần người giám hộ không? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng quận Bắc Từ liêm

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà  ngoài trụ sở hết bao tiền?

>>> Dịch thuật lấy ngay nhanh, chính xác, giao trong 01 ngày

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng mua bán đất hết bao tiền?

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế mới nhất 2023

>>> Mách bạn: Địa chỉ công chứng giấy ủy quyền, hợp đồng ủy quyền miễn phí ở Hà Nội

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *