Việc khách đến chơi nhà là chuyện rất bình thường trong cuộc sống. Tuy nhiên, dưới góc độ pháp luật, khách đến chơi qua đêm có phải khai báo xã, phường không?

>>> Xem thêm: Phân biệt văn bản công chứng và chứng thực như thế nào? Sổ đỏ có cần phải công chứng không?

1. Khách đến chơi qua đêm có phải khai báo xã không?

Khi một người ghé thăm và ở lại qua đêm tại địa điểm khác ngoài nơi thường trú hoặc tạm trú của mình trong thời gian ít hơn 30 ngày, điều này tương đương với việc áp dụng quy định tại khoản 6 Điều 2 Luật Cư trú năm 2020.

Khi có người đến lưu trú qua đêm, thành viên trong hộ gia đình phải chịu trách nhiệm thông báo về việc lưu trú với cơ quan đăng ký cư trú.

>>> Xem thêm: Bí quyết kiểm tra sổ đỏ thật giả chính xác nhất có thể bạn chưa biết.

Quy trình thông báo lưu trú có thể được thực hiện trực tiếp, qua điện thoại, phương tiện điện tử hoặc các phương tiện khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Công an.

Nội dung thông báo về lưu trú bao gồm họ và tên, số định danh cá nhân hoặc số Chứng minh nhân dân, số hộ chiếu của người lưu trú; lý do lưu trú; thời gian lưu trú; địa chỉ lưu trú.

Việc thông báo lưu trú phải được thực hiện trước 23 giờ của ngày bắt đầu lưu trú. Trong trường hợp người đến lưu trú sau 23 giờ, việc thông báo lưu trú cần được thực hiện trước 08 giờ của ngày hôm sau. Đối với người đến lưu trú nhiều lần (ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột), chỉ cần thực hiện thông báo lưu trú một lần.

Khách đến chơi qua đêm có phải khai báo xã không?

2. Khách đến qua đêm có phải đăng ký tạm trú không?

Theo Điều 27 Luật Cư trú 2020, công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú.

Xem thêm:  Đã có biển số định danh, đi đăng ký xe có mất phí ra biển số không?

>>> Xem thêm: Mách bạn cách đăng ký làm sổ đỏ online tại nhà đơn giản và nhanh nhất.

Cụ thể, theo Luật Cư trú 2006, ng­ười đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại công an xã, phường, thị trấn.

Như vậy, từ 01/7/2021, công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên mới phải đi đăng ký tạm trú.

Vì vậy, việc khách đến chơi và ngủ lại qua đêm không thuộc trường hợp phải đi đăng ký tạm trú.

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi: “Khách đến chơi qua đêm có cần khai báo xã, phường không”?Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Xem thêm:  Tổng Hợp 5 Kinh Nghiệm Công Chứng Để Tránh Mất Thời Gian, Tránh Lừa Đảo

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Trình tự, thủ tục công chứng di sản thừa kế nhanh và tiết kiệm cho phí nhất?

>>> Ai là người phải trả phí khi thực hiện thủ tục công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản thừa kế ?

>>> Pháp luật quy định như thế nào về các trường hợp uỷ quyền?, công chứng hợp đồng uỷ quyền liên quan đến bất động sản thực hiện như thế nào?

>>> Những trường hợp nào được chấp dứt hợp đồng uỷ quyền? thủ tục công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng uỷ quyền cần chuẩn bị những hồ sơ gì?

>>> Tước danh hiệu công an nhân dân là gì? Trường hợp nào bị tước?


Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *