Theo Bộ luật Hình sự 2015, đánh bạc qua mạng là một trong những tình tiết định khung tăng nặng trách nhiệm hình sự với Tội đánh bạc. Vậy ghi lô đề qua zalo, facebook có bị coi là “đánh bạc qua mạng. Hãy cùng tìm hiểu nội dung này qua bài viết dưới đây nhé.

1. Chơi lô, đề bị phạt thế nào?

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Trong đó, mọi hành vi được thua bằng tiền hay hiện vật như: chơi lô đề, xóc đĩa, tá lả, tú lơ khơ, ba cây… đều được coi là một hình thức đánh bạc và có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về mức phạt hành chính: Nếu ghi lô, đề với số tiền dưới 05 triệu đồng và không có tiền án, tiền sự về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc, người chơi chỉ áp dụng các biện pháp xử phạt hành chính là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng – 500.000 đồng (theo khoản 1 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Chơi lô, đề bị phạt thế nào?

Về xử lý hình sự: Nếu ghi lô, đề với số tiền trên 05 triệu hoặc dưới 05 triệu nhưng đã từng có tiền án, tiền sự về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc mà tái phạm, người chơi có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc theo điều 321BLHS 2015 quy định về Tội đánh bạc như sau:

Như vậy, trong trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người phạm tội có thể bị áp dụng mức phạt tù lên đến 07 năm. Ngoài ra, còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền đến 50 triệu đồng.

>>> Xem thêm: Đất đang thế chấp tại ngân hàng có thực hiện dịch vụ sang sổ đỏ cho người khác được không?

2. Nhắn tin ghi lô đề qua Zalo, Facebook có bị coi là “đánh bạc qua mạng”?

Đánh bạc qua mạng là sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến trái phép.Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 321 BLHS 2015, việc sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến là một trong những tình tiết định khung tăng nặng trách nhiệm hình sự đối với Tội đánh bạc.

Nhắn tin ghi lô đề qua Zalo, Facebook có bị coi là "đánh bạc qua mạng"?
Lô đề

Vậy câu hỏi đặt ra là, trường hợp ghi lô đề qua Zalo, Facebook… thì có bị coi là tình tiết định khung tăng nặng tại điểm c khoản 2 Điều 321 hay không?

Xem thêm:  Thông báo thu hồi đất: 4 nội dung người dân cần biết

Để thống nhất trong giải quyết vấn đề này, Tòa án nhân dân tối cao đã có có hướng dẫn tại Công văn 196/TANDTC-PC năm 2018  như sau:

Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự được hiểu là việc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến (như hình thành nên các chiếu bạc online hoặc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc, gá bạc).

>>> Xem ngay: Sổ đỏ là gì? Những lưu ý khi thực hiện thủ tục thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng

Việc người phạm tội sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử khác như là phương tiện để liên lạc với nhau (ví dụ: nhắn tin qua điện thoại, qua email, zalo, viber…. để ghi số đề, lô tô, cá độ đua ngựa…) mà không hình thành nên các trò chơi được thua bằng tiền hoặc hiện vật trực tuyến thì không thuộc trường hợp “Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của BLHS.

Như vậy, nếu như chỉ dùng Zalo, Facebook để nhắn tin ghi số lô, đề thì không bị coi là một tình tiết định khung tăng nặng của Tội đánh bạc theo điểm c khoản 2 Điều 131 BLHS 2015.

>>> Xem ngay: Thủ tục công chứng mua bán nhà đất và hồ sơ cần chuẩn bị?

Trên đây là quy định về việc Ghi lô đề qua Zalo, Facebook có bị coi là đánh bạc qua mạng. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Đất nông nghiệp hết hạn có thể thế chấp được không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Phí công chứng hợp đồng đặt cọc mua chung cư tại nhà hết bao tiền?

>>> Có thể bạn quan tâm: Đặt cọc mua bán nhà đất thế nào để tránh rủi ro?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *