Trường hợp nào hóa đơn không nhất thiết phải có đơn vị tính, số lượng, đơn giá là điều khiến không ít người băn khoăn. Vậy, đơn vị tính, số lượng, đơn giá hoá đơn khi nào? Sau đây, văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc.

>>> Xem thêm: Công chứng các văn bản về thừa kế, dịch vụ công chứng miễn phí tại văn phòng công chứng nhanh nhất tại Hà Nội.

1. Trường hợp nào hóa đơn không cần đơn vị tính, số lượng, đơn giá?

Theo quy định tại khoản 14 Điều 10 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP, hóa đơn điện tử không nhất thiết phải bao gồm tiêu thức đơn vị tính, số lượng và đơn giá trong các trường hợp sau đây:

Tem, vé, thẻ điện tử có sẵn mệnh giá.

Hóa đơn của các hoạt động xây dựng, lắp đặt, hoặc xây dựng nhà để bán có thu tiền theo tiến độ theo hợp đồng.

Hóa đơn sử dụng cho thanh toán Interline giữa các hãng hàng không, được lập theo quy định của Hiệp hội vận tải hàng không quốc tế.

Hóa đơn đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, sản xuất, cung cấp sản phẩm, dịch vụ của doanh nghiệp quốc phòng an ninh phục vụ hoạt động quốc phòng an ninh theo quy định của Chính phủ.

Hóa đơn của doanh nghiệp vận chuyển hàng không, xuất cho đại lý, là hóa đơn xuất ra theo báo cáo đã đối chiếu giữa hai bên và theo bảng kê tổng hợp, và trong trường hợp này, không cần phải ghi rõ đơn giá.

>>> Xem thêm: Làm sổ đỏ cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Quy trình làm thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu như thế nào?

Cụ thể, không phải trong mọi trường hợp như trên, hóa đơn điện tử đều phải bao gồm các thông tin đầy đủ về đơn vị tính, số lượng và đơn giá của hàng hóa hoặc dịch vụ.

Trường hợp nào hoá đơn không cần đơn vị tính, số lượng, đơn giá?

2. Hóa đơn dịch vụ chỉ ghi tổng tiền, không ghi số lượng, đơn giá được không?

Hóa đơn dịch vụ không nhất thiết phải ghi tiêu thức “đơn vị tính” theo quy định tại khoản 6 Điều 10 của Nghị định 123/2020/NĐ-CP. Thông thường, đơn vị tính của hàng hóa trên hóa đơn phải thể hiện bằng đơn vị đo lường, ví dụ như tấn, tạ, yến, kg, g, mg, lượng, lạng, cái, con, chiếc, hộp, can, thùng, bao, gói, tuýp, m3, m2, m… Tuy nhiên, đối với dịch vụ, tiêu thức đơn vị tính không nhất thiết phải xuất hiện trên hóa đơn và được xác định theo từng lần cung cấp dịch vụ và nội dung cụ thể của dịch vụ đó.

Xem thêm:  Quy trình khám bệnh nghề nghiệp được quy định thế nào?

Số lượng hàng hóa hoặc dịch vụ trên hóa đơn phải được ghi bằng chữ số Ả-rập, căn cứ vào đơn vị tính nêu trên hóa đơn.

Các loại hàng hóa và dịch vụ đặc thù như điện, nước, dịch vụ viễn thông, dịch vụ công nghệ thông tin, dịch vụ truyền hình, dịch vụ bưu chính chuyển phát, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm thường được bán theo kỳ nhất định, và trong trường hợp này, trên hóa đơn phải ghi rõ kỳ cung cấp hàng hóa hoặc dịch vụ.

Với các dịch vụ được cung cấp theo kỳ phát sinh, bảng kê được sử dụng để liệt kê các loại hàng hóa hoặc dịch vụ đã bán kèm theo hóa đơn, và bảng kê này phải lưu giữ cùng với hóa đơn để phục vụ việc kiểm tra và đối chiếu bởi các cơ quan có thẩm quyền.

Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ, bảng kê phải ghi rõ tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Tổng số tiền thanh toán trên bảng kê phải khớp với số tiền ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng. Hàng hóa hoặc dịch vụ bán ra trên bảng kê cần được ghi rõ theo thứ tự bán trong ngày, và bảng kê phải ghi rõ “kèm theo hóa đơn số…, ngày…, tháng…, năm…”.

>>> Xem thêm: Hồ sơ xin việc làm có cần phải công chứng không? Chi phí hết bao nhiêu?

Đối với đơn giá của hàng hóa hoặc dịch vụ, nó phải được ghi trên hóa đơn theo đơn vị tính nêu trên. Tuy nhiên, trong trường hợp các hàng hóa hoặc dịch vụ sử dụng bảng kê để liệt kê, đơn giá không nhất thiết phải xuất hiện trên hóa đơn.

Hoá đơn dịch vụ chỉ ghi tổng tiền, không ghi số lượng, đơn giá được không?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi: Hóa đơn không cần đơn vị tính, số lượng, đơn giá khi nào? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Giả chữ ký trong di chúc bị xử phạt như thế nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Văn bản công chứng và chứng thực khác nhau như thế nào? Những trường hợp nào bắt buộc phải công chứng, bạn đã biết chưa?

>>> Cách kiểm tra sổ đỏ thật giả chính xác nhất chỉ trong 5 phút có thể bạn chưa biết.

>>> Đăng ký làm sổ đỏ online tại nhà có được pháp luật công nhận không? Chi phí đăng ký hết bao nhiêu?

>>> Quy định của pháp luật về cách tính phí công chứng đơn giản và giá trị pháp lý của văn bản công chứng.

>>> Ghi số tài khoản trên hoá đơn có bắt buộc không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *