Di chúc thừa kế đóng vai trò quan trọng trong việc phân chia tài sản thừa kế, tuy nhiên, khi người lập di chúc mất đi, câu hỏi đặt ra là di chúc sẽ được giao lại cho ai? Nếu người giữ làm mất di chúc thì phải xử lý thế nào? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu trong bài viết này

1. Di chúc thừa kế được đưa cho ai giữ?

Theo Điều 641 của Bộ luật Dân sự năm 2015, người lập di chúc được quyền yêu cầu một tổ chức hành nghề công chứng để lưu giữ hoặc gửi bản di chúc cho người khác giữ. Trong trường hợp bản di chúc được lưu giữ bởi tổ chức hành nghề công chứng, họ phải giữ gìn và bảo quản nó theo quy định của Bộ luật Dân sự và các pháp luật liên quan đến công chứng.

Di chúc thừa kế được đưa cho ai giữ?

Bản di chúc cũng có thể được giao cho một người khác mà người lập di chúc tin tưởng để giữ. Cũng theo Điều 641, ở khoản 3, người giữ bản di chúc phải tuân thủ một số nghĩa vụ sau:

– Giữ bí mật nội dung.

– Bảo quản và giữ gìn bản di chúc cẩn thận. Nếu bản di chúc bị mất hoặc hư hỏng, người giữ phải báo ngay cho người lập di chúc.

– Khi người lập di chúc qua đời, người giữ bản di chúc phải giao lại cho người thừa kế hoặc người có thẩm quyền để công bố. Việc giao lại bản di chúc phải được thực hiện bằng văn bản và cần có chữ ký của cả người gửi và người nhận, đồng thời phải có ít nhất hai người làm chứng đồng hành.

Điều này đảm bảo rằng bản di chúc sẽ được giữ an toàn và thực hiện theo ý nguyện của người lập di chúc sau khi họ ra đi.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh và uy tín khu vực Hà Nội, hỗ trợ giao sổ tận nhà

2. Khi người lập di chúc qua đời, người giữ di chúc phải làm gì?

Sau khi người lập di chúc mất đi, người giữ di chúc có nghĩa vụ thực hiện các bước sau đây theo quy định của Điều 647 trong Bộ luật Dân sự năm 2015 về việc công bố di chúc:

– Nếu bản di chúc được lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng, thì người công chứng viên là người có trách nhiệm công bố di chúc.

– Nếu người để lại di chúc đã chỉ định một người cụ thể để công bố di chúc, thì người này phải thực hiện việc công bố. Trong trường hợp không có chỉ định hoặc người được chỉ định từ chối công bố di chúc, những người thừa kế còn lại sẽ cùng nhau thống nhất và chọn một người khác để công bố.

– Sau khi mở thừa kế, người công bố phải gửi bản sao di chúc đến tất cả những người có liên quan đến nội dung.

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Cầu Giấy

– Người nhận được bản sao di chúc có quyền yêu cầu so sánh nó với bản gốc để đảm bảo tính chính xác và không bị thay đổi.

– Trong trường hợp di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài, nó phải được dịch ra tiếng Việt và phải có công chứng hoặc chứng thực.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục làm sổ đỏ gồm những bước nào? Cần chú ý điều gì?

Khi người lập di chúc qua đời, người giữ di chúc phải làm gì?

Như vậy, người giữ di chúc sau khi người có tài sản mất đi sẽ thực hiện việc giao lại bản di chúc cho người thừa kế hoặc người được ủy quyền công bố theo các quy định nêu trên để đảm bảo di chúc được thực hiện theo ý muốn của người lập.

3. Di chúc thừa kế bị mất thì giải quyết ra sao?

Khi người giữ di chúc làm mất, cách giải quyết phụ thuộc vào thời điểm mất di chúc và việc đã chia thừa kế hay chưa.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ thật giả dễ dàng thực hiện ngay tại nhà

– Di chúc bị mất trước thời điểm mở thừa kế:

Nếu di chúc bị mất trước thời điểm mở thừa kế, tức là người để lại di chúc vẫn còn sống, người đó có quyền lập một bản mới để thay thế cho bản đã bị thất lạc. Theo khoản 5, Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015, khi có nhiều bản di chúc đối với một tài sản, chỉ bản sau cùng sẽ có hiệu lực.

– Di chúc bị mất sau thời điểm mở thừa kế:

Nếu di chúc bị mất sau thời điểm mở thừa kế và không tìm thấy, cũng không có bằng chứng nào chứng minh được ý nguyện đích thực của người lập, thì nó không được coi là tồn tại và không áp dụng cho việc phân chia di sản thừa kế. Trong trường hợp này, pháp luật sẽ căn cứ vào quy định thừa kế theo pháp luật để chia tài sản.

Di chúc thừa kế bị mất thì giải quyết ra sao?

Nếu di chúc đã bị thất lạc và chưa chia tài sản, sau đó tìm thấy, thì thừa kế sẽ được chia theo di chúc. Lúc này, nó vẫn còn nguyên hiệu lực.

Nếu đã chia thừa kế theo pháp luật và trong thời hạn yêu cầu chia thừa kế (30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản), lại tìm thấy bản di chúc đã bị thất lạc, người thừa kế theo di chúc có yêu cầu chia theo di chúc, thì tài sản sẽ được chia lại theo di chúc.

>>> Tìm hiểu thêm: Sau khi mua nhà, thực hiện thủ tục công chứng mua bán nhà đất như thế nào?

Tuy nhiên, nếu người được hưởng di sản theo di chúc không có yêu cầu chia thừa kế lại như trong di chúc, thì không bắt buộc phải chia lại. Trong trường hợp này, di chúc vẫn còn hiệu lực. Nhưng do không có yêu cầu chia lại, nội dung được thể hiện trong di chúc mới sẽ không được thực hiện.

Xem thêm:  Xây nhà lắp ghép có cần phải xin giấy phép không?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Di chúc thừa kế sẽ được giao lại cho ai khi người lập di chúc mất?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Phí công chứng di chúc cập nhật mới nhất năm 2023

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật, hỗ trợ tại nhà

>>> Công chứng ủy quyền là gì? Thủ tục ra sao? Cần chuẩn bị những gì?

>>> Khi đi xin việc cần công chứng sơ yếu lý lịch không? Mức phí phải nộp là bao nhiêu?

>>> Thừa phát lại là gì? Cần biết gì về Thừa phát lại?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *