Các loại hàng hóa nhất là lương thực, thực phẩm đều có thời hạn sử dụng rất rõ ràng. Tuy nhiên, việc vi phạm hạn sử dụng sản phẩm hàng hóa còn khá phổ biến ở nước ta. Hiện nay, theo quy định thì bán hàng hết “date” có bị phạt?

>>> Xem thêm tại: Thủ tục chứng thực chữ ký cần chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì? Mất thời gian bao lâu?

1. Thế nào là bán hàng hết “date”?

Theo khoản 11 Điều 3 Nghị định 43/2017/NĐ-CP, “hạn sử dụng” hay “hạn dùng” là mốc thời gian sử dụng ấn định cho hàng hóa hoặc một lô hàng hóa mà sau thời gian này hàng hóa không còn giữ được đầy đủ các đặc tính chất lượng vốn có của nó.

Hạn dùng của hàng hóa được thể hiện bằng khoảng thời gian tính từ ngày sản xuất đến ngày hết hạn hoặc thể hiện bằng ngày, tháng, năm hết hạn. Trường hợp hạn dùng chỉ thể hiện tháng, năm thì hạn dùng được tính đến ngày cuối cùng của tháng hết hạn.

Như vậy, từ quy định nêu trên có thể hiểu bán hàng hết “date” là việc bán những hàng hóa, sản phẩm đã quá hạn sử dụng được ghi trên bao bì.

Bán hàng hết hạn có bị phạt

2. Bán hàng hết “date” có bị phạt không?

Tại khoản 4 Điều 8 Luật Chất lượng sản phẩm hàng hóa 2007 nêu rõ:

“Điều 8. Những hành vi bị nghiêm cấm

4. Xuất khẩu, nhập khẩu, mua bán hàng hóa, trao đổi, tiếp thị sản phẩm, hàng hóa đã hết hạn sử dụng.

….”

Việc sử dụng sản phẩm, hàng hóa hết hạn gây nguy hiểm trực tiếp đến sức khỏe của người tiêu dùng thậm chí còn có thể đe dọa đến tính mạng. Do đó, hành vi kinh doanh, buôn bán hàng hết hạn phải bị xử phạt nặng.

>>> Xem thêm tại: Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cần chuẩn bị những loại giấy tờ, hồ sơ gì?

Theo Điều 17 Nghị định 98/2020/NĐ-CP, tùy thuộc vào giá trị hàng hóa vi phạm mà mức xử phạt được quy định khác nhau, cụ thể:

– Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 01 triệu đồng;

– Phạt tiền từ 500.000 – 01 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 01 – dưới 03 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 01 – 03 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 03 – dưới 05 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 05 – dưới 10 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 05 – 07 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 10 – dưới 20 triệu đồng.

Xem thêm:  Chung cư mini cần đáp ứng yêu cầu về phòng cháy, chữa cháy thế nào?

– Phạt tiền từ 07 – 10 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 20 – đến dưới 30 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 10 – 15 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 30 – dưới 40 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 15 – 20 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 40 – dưới 50 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50 – dưới 70 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 30 – 40 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50 – dưới 100 triệu đồng.

– Phạt tiền từ 40 – 50 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 100 triệu đồng trở lên.

Ngoài ra, theo khoản 12 Điều 17 Nghị định 98/2020/NĐ-CP, phạt tiền gấp 02 lần các mức tiền phạt trên đối với người sản xuất, nhập khẩu thực hiện hành vi vi phạm hành chính hoặc hàng hóa vi phạm thuộc một trong các trường hợp sau đây:

– Là thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, chất bảo quản thực phẩm, thuốc phòng bệnh và thuốc, nguyên liệu làm thuốc, mỹ phẩm, trang thiết bị y tế;

– Là chất tẩy rửa, hoá chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế, sản phẩm xử lý môi trường nuôi trồng thủy sản, sản phẩm xử lý chất thải chăn nuôi, thuốc thú y, phân bón, xi măng, chất kích thích tăng trưởng, giống cây trồng, giống vật nuôi, giống thủy sản, thức ăn thủy sản;

– Hàng hóa khác thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.

Ngoài ra, cá nhân, tổ chức vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả sau:

-Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi, cây trồng và môi trường;

– Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

3. Xử lý hàng hóa hết “date” sao cho đúng?

Xử lý hàng hóa hết “date” sao cho đúng?

Khi hàng hóa bị hết hạn sử dụng, doanh nghiệp cần làm thủ tục để hủy số hàng đó. Theo Thông tư 96/2015/TT-BTC, cách thức tiến hành như sau:

– Đề nghị hủy hàng tồn kho đã hết hạn sử dụng: số lượng, tên hàng, ngày nhập, ngày hết hạn sử dụng.

– Biên bản kiểm tra hàng tồn kho đã hết hạn sử dụng.

– Quyết định cho phép hủy hàng tồn kho đã hết hạn sử dụng của lãnh đạo Công ty.

– Biên bản hủy hàng tồn kho có chữ ký của những người chứng kiến và của lãnh đạo Công ty.

Xem thêm:  Những loại đất không được thế chấp vay ngân hàng

>>> Xem thêm tại: Di chúc miệng có được coi là hợp pháp hay không? Điều kiện có hiệu lực của di chúc

Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

>>> Mẫu Đơn xin nghỉ dưỡng sức sau sinh thông

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế có bắt buộc không? Thủ tục công chứng cần những giấy tờ gì?

>>> Một số trường hợp bị từ chối công chức di chúc nhà đất sau khi cha, mẹ mất

>>> Hướng dẫn cách tính phí công chứng mua bán nhà, công chứng mua nhà mất thời gian lao lâu?

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cần chuẩn bị những loại giấy tờ, hồ sơ gì?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *